เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2019 ทางเรา(King of Gamers News) ได้ถูกรับเชิญเข้าไปในงานรอบสื่อเพื่อเปิดตัวเกมดังระดับโลกอย่าง Final Fantasy VII Remake อย่างเป็นทางการที่ Sony Store ณ ศูนย์การค้า Siam Paragon
หากคุณคือ Gamer ยุค 90’s ชื่อของ Final Fantasy VII ต้องเป็นหนึ่งใน List เกมที่อยู่ในดวงใจของคุณอย่างแน่นอน
ส่วนผสมที่ลงตัวระหว่างการเป็น Steampunk กับ Cyberpunk ผนวกเทคโนโลยีของ Playstation ความแปลกใหม่ในโลก Final Fantasy จึงบังเกิด ด้วยความสำเร็จที่วัดจากยอดขาย9.72 ล้านชุดทั่วโลก(วัดในปี 2006) มันจึงเป็น “ตำนานอีกบทหนึ่งที่ยังมีชีวิตตราบจนถึงทุกวันนี้”
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-1.jpg)
ภายในงานเราจะได้พบกับ โยชิโนริ คิตาเซะ Producer ของ Final Fantasy VII Remake ซึ่งถ้าย้อนไปในการสร้าง Final FantasyVII เขาก็คือมือเขียนบทเกมนั่นเอง ครั้งนี้เขาได้ออกมาพูดถึงรายละเอียดภายในตัวเกมพร้อมวิดีโอสาธิตทั้งเรื่องของ Gameplay, ฉาก Action Fighting และที่พิเศษเลยก็คือ “ตัวอย่าง Cutscene (เล็กน้อย)”
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-2.jpg)
วิดีโอสาธิตแสดงให้เห็นว่าFinal Fantasy VII Remake จะมาพร้อมกับระบบการต่อสู้ที่ถูกพัฒนามาจาก Final Fantasy XV แต่ให้ความสำคัญกับทุกตัวละครใน Party มากยิ่งขึ้น
เนื่องจากในภาค XV มีตัวละครเอกอย่าง Noctis ด้วยความเก่งที่มากเกินไปเพราะมีอาวุธทุกชนิดและถึงแม้จะใช้ดาบระยะใกล้แต่ด้วยสกิลที่ทำให้ Noctis เคลื่อนที่ไปหาศัตรูระยะไกลหรือที่บินได้นั้นทำให้ตัวละครอื่นดูไร้ความจำเป็นไปในทันที หรือพูดง่าย ๆ ก็คือ “ไม่รู้ว่าจะเล่นตัวอื่นไปทำไม”
ในภาคVII Remake นี้เราได้เห็นว่าทุกตัวละครมีศัตรูที่เข้าทางและแพ้ทาง รวมถึงมี UniqueAbility เป็นท่าไม้ตายของแต่ละตัวด้วย ยกตัวอย่าง Cloud ที่ตีระยะใกล้-กลางเวลาเจอศัตรูระยะไกล ผู้เล่นจะต้องสลับไปเล่น Barret ซึ่งใช้ MiniGun ทำให้การโจมตีนั้นเข้าถึงได้ดีแต่ในทางกลับกันการต่อสู้ระยะใกล้จะทำได้แย่กว่า Cloud
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-3.jpg)
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-4.jpg)
ระบบการต่อสู้ของภาค VII Remake ถูกออกแบบมาให้เอาใจผู้เล่นหลายแบบ ไม่ว่าคุณจะเป็นสาย “Action เอามันเข้าว่า” หรือสาย “จริงจัง Gaming” ที่ถึงขนาดวางแผนทุกการเคลื่อนไหว ตัวเกมก็มีระบบมารองรับในส่วนนี้
หากคุณคือสาย “Action เอามันเข้าว่า” ตัวเกมภาคนี้มีระบบการต่อสู้ที่ดูลื่นไหลรวดเร็วกว่าภาค XV ถ้าคุณชอบเล่นแบบ “บู๊ล้างผลาญไม่สนโลก” ระบบที่รวดเร็วจพทำให้คุณมั่นใจได้แน่นอนว่าหากได้ลองเล่นแล้วจะทำให้คุณมีอารมณ์ร่วมแบบ Non-stop เลยทีเดียว
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-5.jpg)
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-6.jpg)
หากคุณคือสาย “จริงจัง Gaming” ตัวเกมมีระบบ Tactical Mode หรือ Pause Mode เมื่อใช้งานแล้วเวลาจะเดินช้าลงทำให้มีเวลาในการตัดสินใจมากขึ้น แน่นอนว่าหากคุณคือ Perfectionist นี่จะช่วยให้การดำเนินการต่อสู้เป็นไปตามที่เราต้องการตามความสามารถของตัวละครและผู้เล่น
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-7.jpg)
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-8.jpg)
เอ๊ะเดี๊ยว!!!อะไรนะระบบการอัญเชิญ ยังอยู่เหมือนเดิมหรอ? ทาง KoG News ขอแถมให้อีกสาย
หากคุณคือสาย “มาเฟียแล้วไง พวกพี่มาเยอะ” เราขอนำเสนอระบบ Summon เมื่อเก็บเกจ Summon จนเต็ม ผู้เล่นจะสามารถเรียกอสูรออกมาช่วยต่อสู้ เจ้าตัวที่ถูกอัญเชิญออกมาจะถูกบังคับด้วย AI เหมือนตัวละครอื่นใน Party และถ้าเกจ ATB เต็มเรายังสามารถใช้สกิลพิเศษของมันได้อีกด้วย แน่นอนว่าไม่ได้อยู่ตลอดนะ ฉะนั้นผู้เล่นต้องหาวิธีเก็บเกจให้เร็วที่สุดหากอยากเล่นสายนี้
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-9.jpg)
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-10.jpg)
“แน่นอนว่าถ้าคุณชอบทุกรูปแบบก็จัดให้หมดเลยครับเพราะมันคือพลังที่ผู้สร้างเกมประทานให้แก่เรายังไงละ”
คุณ โยชิโนริ คิตาเซะ เน้นย้ำเสมอถึงการที่เกม Final Fantasy VII ในภาคใหม่นี้มันไม่ใช่แค่การ Remake แต่มันคือมาตรฐานเกม JRPG ในอนาคต ซึ่งเขาให้ความสำคัญกับการที่มันต้องเป็นนวัตกรรมของเกมยุคถัดไป
ต้องบอกว่าทีมงานในการพัฒนาเกมภาคนี้มีทั้งที่มาจากภาคต้นฉบับและพึ่งเข้ามาใหม่ นั่นทำให้ตัวเกมยังคงวามเป็น Original แต่มีความร่วมสมัย เพื่อให้เนื้อหาเหมาะกับผู้เล่นทั้งใหม่และเก่า
“เนื้อหา” ของเกมต้องบอกกันตามตรงว่าทีมงานของ Sony Playstation รวมถึงผู้สร้างแทบไม่หลุดอะไรเกี่ยวกับความใหม่ของเนื้อเรื่องหรือเรื่องราวภายในเกมออกมาเลย มีเพียง Cutscene ระหว่างฉากนิดเดียวเท่านั้นเอง
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-11.jpg)
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-12.jpg)
Graphic และบรรยากาศในเมืองโดยรวมเรียกว่าขุดพลัง Play 4 ออกมาหมดหลอด ทำให้ภาพของเกมออกมาดูดีชนิดที่ว่า “สวยสดงดงามคมกริบบาดใจผู้เล่น” ทำทีมงาน KoG News ตาฉ่ำกันเลยจะบอกให้
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-13.jpg)
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-14.jpg)
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-15.jpg)
มาถึงเรื่องที่ทุกคนอยากรู้อย่างเราจะเป็นเจ้าของเกมนี้ได้อย่างไร?
วิธีหรือช่องทางในการละลายทรัพย์ของเราไปกับเกมนี้ทำได้หลายแบบและต้องบอกว่าในสายตาของ Playstation ที่มีต่อบ้านเรามันพิเศษจริง ๆ
- Digital Standard Edition - 1,740 บาท
- เกมแบบ Digital
ถ้าสั่งแบบ Pre-Order สิ่งที่ได้จะได้เพิ่มคือ
- Materia Chocobo Chick Summon
-PS4 Dynamic Themel
- Standard Edition - 1,890 บาท
- แผ่น Blu-rayสองแผ่น
ถ้าสั่งแบบ Pre-Order สิ่งที่ได้จะได้เพิ่มคือ
- Materia Chocobo Chick Summon
-Exclusive Poster
- Digital Deluxe Edition - 2,390 บาท
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-16.jpg)
- เกมแบบ Digital
- Digital Artbook
- Digital Mini-Soundtrack CD
- Cactuar/Carburcle Summon Materia
ถ้าสั่งแบบ Pre-Order สิ่งที่ได้จะได้เพิ่มคือ
- Materia Chocobo Chick Summon
-PS4 Dynamic Themel
- Deluxe Edition- 2,490 บาท(ไม่มีวางขายในญี่ปุ่น)
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-17.jpg)
- แผ่น Blu-rayสองแผ่น
- Artbook
-Mini-Soundtrack CD
-Steelbook
- Cactuar/Carburcle Summon Materia
ถ้าสั่งแบบ Pre-Order สิ่งที่ได้จะได้เพิ่มคือ
- Materia Chocobo Chick Summon
-Exclusive Poster
- 1st Class Edition - 10,990 บาท
![](https://kingofgamersclub.com/storage/news/172-18.jpg)
- แผ่น Blu-rayสองแผ่น
- Artbook
-Mini-Soundtrack CD
-Steelbook
- Cactuar/Carburcle Summon Materia
- ฟิกเกอร์Cloud จากPlay Arts (งานระเอียด เท่มาก)
ถ้าสั่งแบบ Pre-Order สิ่งที่ได้จะได้เพิ่มคือ
- Materia Chocobo Chick Summon
-Exclusive Poster
หากใครอยากได้ไม่ว่าจะ Edition ก็เปิดให้จองแล้วในงาน Thailand Game Show 2019 ซึ่งจัดวันที่ 25 -27 ตุลาคม2019 นี้ที่ ROYAL PARAGON HALLณ ศูนย์การค้า Siam Paragon และมี Demo ให้ลองเล่นด้วย (ส่วนแบบ Digital ในเน็ตมีจ้า)บอกเลยว่า “มันสุดหลุดโลก”
37Comments